



**KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM**

SHAURI NA. 11 - 2020/2021

DHIDI YA

CG FM RADIO

UAMUZI

**UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018**

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

- 1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha **CG FM RADIO** kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.
- 1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha **CG FM RADIO** kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji kupitia kipindi cha **Amka na BBC** kwa kurusha maudhui bila kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw. Tundu Lissu juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.
- 1.3 Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bw. Tundu Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari.
- 1.4 Wakati wa kipindi cha **Amka na BBC**, Bw. Tundu Lissu alisikika akizungumza maneno yafuatayo:

“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani kwa sababu tumechelewa tuliona ilikua ni namna tu ya kusema kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa tumesema waendeleo tu Mungu awabariki.”

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha **CG FM RADIO** kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania, **CG FM RADIO** wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) *The licensee shall-*

- (b) report accurately, impartially, fairly and in a non-partisan manner;*
- (c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration, misrepresentation or material omission.*

16. *A content service licensee shall ensure that, during the presentation of current affairs programme, factual programmes and documentaries; where issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and impartial view.*

3.0 WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliandikia uongozi wa **CG FM RADIO**, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kuhusu ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 11 Agosti, 2020, Uongozi wa **CG FM RADIO** uliwasilisha utetezi wa maandishi uliosainiwa na **Charles George Tihailwa**, Mkurugenzi wa **CG FM RADIO**. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na **George Charles**, Mkurugenzi Msaidizi na **Rayson Elijah Luka**, Wakili wa **CG FM RADIO** ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

4.0 KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CG FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa **CG FM RADIO** shitaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa **CG FM RADIO** walisikiliza maudhui yaliyochapishwa na kutangazwa na **CG FM RADIO** katika tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

5.0 UTETEZI WA CG FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, **CG FM RADIO** walikiri kurusha kipindi kinachotuhumiwa kukiuka Sheria na Kanuni na walisema wanatambua kuwa kwa mujibu wa Kanuni za Maudhui, kila chombo cha habari kinatakiwa kuhakikisha taarifa zote zinazorushwa zinakidhi vigezo ikiwemo mizania ya pande zote zilizohusishwa katika taarifa hiyo.

Walisema kuwa taarifa inayotuhumiwa na iliyorushwa katika kipindi cha **Amka na BBC** ilikuwa ni muendelezo wa taarifa za **BBC** zilizorushwa kupitia **CG FM RADIO** kuanzia tarehe 28 Julai, 2020 katika kipindi cha **Dira ya Dunia (Saa 12:30 hadi Saa 1:30 jioni)** na zilizohusu msiba wa Hayati Benjamin William Mkapa. Walidai kuwa taarifa hii inayotuhumiwa, ya tarehe 29 Julai, 2020 ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28 Julai, 2020 ambapo **BBC** ilitamka hewani kuwa ilifanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa na kwamba walikuwa wanaendelea na jitihada za kupata msimamo wa Serikali kuhusu suala hilo.

Walieleza kuwa washirika wao, **BBC** ambao ndiyo wazalishaji wa kipindi cha **Amka na BBC** kinachorushwa na **CG FM RADIO**, walifanya kila linalowezekana kuweka mizania katika habari hiyo ingawa jitihada hizo hazikufanikiwa.

Pia, walieleza kuwa kwenye makubaliano ya mkataba walionao na **BBC**, programu zote za habari zinazozalishwa na **BBC** lazima ziwe na miongozo ya wahariri. Hiyo inamaanisha kuwa programu zote lazima ziwe na mizania ya habari na zisizopendelea au kuegemea upande wo wote. Wao, **CG FM RADIO** wanakubali chini ya masharti ya mkataba huo huo, sio kuhariri au kurekebisha maudhui yaliyomo na lazima watangaze kama walivyoyapokea kutoka **BBC** bila ya kuongeza au kupunguza cho chote.

Walimaliza kwa kuisihi Kamati isiwachukulie hatua na pia kuiomba Kamati kama ikiwakuta na hatia, iwape adhabu ndogo ya onyo kwani ni mara yao ya kwanza kuitwa kwenye Kamati hii.

Pia, **CG FM RADIO** ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

George Charles, wakati akiulizwa maswali na Kamati, alijibu kuwa Sera ya Kituo wanayo lakini kuhusu kama inaongelea aina ya maudhui wanayotakiwa kurusha kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, anahitaji kwenda kuhakikisha. Alisema kuwa maudhui waliyorusha hayakuwa na mizania na kwamba wapo tayari kuutazama upya mkataba wao na **BBC** ili uendane na Sheria za Tanzania.

Alimaliza kwa kuishukuru Kamati kwa fursa ya kuwasikiliza pamoja na ushauri ambao wameamua kwenda kuufanyia kazi.

Rayson Elijah Luka alisema kuwa kwenye Utetezi wao wanamaanisha kuwa jitihada za kuweka mizania kwenye habari yao zilifanyika, lakini iwapo Kamati itawakuta na kosa, basi wanaomba wapatiwe adhabu ndogo ya Onyo.

6.0 TATHMINI YA KAMATI

- 6.1 Kamati ya Maudhui imebaini kwamba **CG FM RADIO** imetenda kwa uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari kwa kushindwa kutoa fursa kwa upande wa Serikali kujibu tuhuma dhidi yake.
- 6.2 Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa **CG FM RADIO** kuwa wazalishaji wa maudhui yanayotuhumiwa ni **BBC** hauna mashiko yo yote kwa sababu **CG FM RADIO** ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa Habari hapa nchini, hivyo **CG FM RADIO** wana wajibu wa kuhakikisha kuwa maudhui yote wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au wanayopokea kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, masharti ya leseni yao pamoja na Maadili na Utamaduni wa Kitanzania;
- 6.3 Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa **CG FM RADIO** kuwa **BBC** walifanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa hauna mashiko kwa sababu wao, **CG FM RADIO** waliotangaza habari ile kupitia chombo chao ndiyo walitakiwa kufanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali ili kutimiza jukumu la kisheria na kimaadili la kuzingatia mizania ya utangazaji wa habari;
- 6.4 Kamati ya Maudhui imeona kuwa hoja ya **CG FM RADIO** kuwa taarifa inayotuhumiwa ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28 Julai, 2020 haina msingi wo wote kwa sababu katika taarifa zote mbili, kila taarifa ilikuwa inajitegemea na hivyo walitakiwa kuzingatia matakwa ya kisheria ya kuzingatia mizania katika taarifa yao ya tarehe 29 Julai, 2020 inayotuhumiwa;
- 6.5 Kamati ya Maudhui imebaini kuwa **CG FM RADIO** wana Usimamizi dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, jambo lililosababisha kutangaza habari isiyokidhi matakwa ya kisheria na kisha wakashindwa kufanya jitihada zo zote za kutoa fursa ya kupata maoni ya Serikali;
- 6.6 Kamati imeona kuwa mkataba walioingia **CG FM RADIO** na **BBC** wa kuwataka **CG FM RADIO** kutangaza maudhui wanayopokea kutoka **BBC** kama yalivyo bila kurekebisha cho chote, una mapungufu makubwa kwa sababu unaweza kuwapelekea **CG FM RADIO** kutangaza maudhui yanayokiuka Sheria na Kanuni zinazosimamia chombo chao kama ilivyotokea katika kosa hili na hivyo kuwapelekea kuingia kwenye matatizo;
- 6.7 Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa **CG FM RADIO** imetenda kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018;

7.0 USHAURI WA KAMATI KWA CG FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushuri Uongozi wa **CG FM RADIO** kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka utangazaji wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Pia, **CG FM RADIO** wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na vyombo vya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari na pia maslahi mapana ya Taifa.

8.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa **CG FM RADIO**, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa **CG FM RADIO** wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa **CG FM RADIO**:

1. Wanapewa Onyo Kali;
2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria zita chukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe **14 Agosti, 2020**.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal – FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

.....
Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. **Abdul Ramadhani Ngarawa**.....

2. **Derek Kaitira Murusuri**.....

3. **Jacob Gregory Tesha**.....